HOTUBA YA MHE. JAJI DKT. ELIEZER MBUKI FELESHI, MWANASHERIA MKUU
WA SERIKALI KATIKA MAADHIMISHO YA SIKU YA SHERIA NCHINI KWENYE
VIWANJA VYA CHINANGALI, DODOMA TAREHE 01 FEBRUARI, 2023 \::,\

N3

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Ta@z»

Mhe. Profesa Ibrahim Hamis Juma, Jaji Mkuu wa Mahakama ya T ana' ;

Mhe. Dkt. Tulia Ackson, Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muum@wa Tanzania,

Mhe. Dkt. Damas Daniel Ndumbaro, Waziri wa Katiba ~ er]
Wahe. Majaji wa Mahakama ya Rufani,
Mhe. Khamis Ramadhan Abdalla, Jaji Mkuu wa Zahzibar,

Mhe. Mustapher M. Siyani, Jaji Kiongo@kama Kuu ya Tanzania,

Wahe. Majaji wa Mahakama Kuu, c\z\
Wahe. Mawaziri na Manaibu% i

Wahe. Majaji Wakuu wu pamoja na Majaji Wastaafu wa Mahakama ya

Rufani na Mahakam§ \
Mhe. Dkt. MwiQ§i %{j Haji, MM, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,

Mhe. Rosen"'i"‘ékliyﬁ taki Senyamule, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,

Elisante Ole Gabriel, Mtendaji Mkuu wa Mahakama,

%}:e Vilbert Martin Chuma, Msajili Mkuu wa Mahakama,
\2\' t. Laurean Ndumbaro, Katibu Mkuu, Utumishi,




Bi. Mary Gasper Makondo, Katibu Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria na Makatibu

Wakuu, \

Dkt. Evarito Emmanuel Longopa, NMMS na Bw. Shaaban Ramadhan Ab aﬁ?@,\/
Naibu Mwanasheria Mkuu Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar,

Bw. Sylvester Anthony Mwakitalu, Mkurugenzi wa Mashtaka, c%t

Dkt. Boniphace Nalija Luhende, Wakili Mkuu wa Serikali, v
Mhe. Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Katiba na S e}?" a Waheshimiwa
Wabunge,

Bi. Angela Anatory- Kabidhi Wasii Mkuu wa Serikaﬁ&%\_b
a

Bw. Joseph Sebastian Pande - Naibu DPP n Big‘h ah Duncan Mwaipopo - Naibu

WMS, | ’

Prof. Edward Gamaya Hoseah, Rais wa\@hama cha Mawakili Tanganyika na Wahe.
Marais na Wenyeviti wa Vyama ﬂ iné vya Kitaaluma JMAT, TAWJA, TPBA,

TAMWA, TRJA na TANLAP,
Wahesh. Wasajili, na Nai Q&sajili, Watendaji wa Mahakama, Mahakimu na
Mawakili wa Serikali n a%i egemea,

Wakuu wa Vyomb ﬁlama,

Wahe. Viongez Dini,

Ndugu Vﬁ?&ozl, Wakuu wa Taasisi mbalimbali na Wageni wote waalikwa,

I\’@'ﬂ Mabwana.
NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

\%\Mheshimiwa Rais;



Awali ya yote, napenda kuchukua nafasi hii kumshukuru sana Mwenyezi Mungu,
mwingi wa rehema kwa kutujalia afya njema na kutuwezesha kukutana leo katik\a\,\
maadhimisho haya ya Siku ya Sheria Nchini hapa Jijini Dodoma. PIili, a@
nimshukuru Mheshimiwa Jaji Mkuu kwa kunipatia fursa hii ya kusimama m%ﬁ&é«o na

S
Q\

Nitumie pia fursa hii kukupongeza wewe Mhe. Rais, '\S?(h U wa Rais, Waziri

mbele ya hadhira hii kutoa salamu na hotuba fupi.

Mkuu pamoja na Viongozi wengine wote kwa kuend @ ongoza vyema katika
kuwaletea maendeleo wananchi na hali bora ya maisha\Pia, nawapongeza Mhe. Jaji
Mkuu na Mhe. Jaji Kiongozi kwa uongozi wao v hakama. Vilevile, nawapongeza

A

Waheshimiwa Majaji wa Mahakama ya i, Waheshimiwa Majaji wa Mahakama

Kuu, Wasajili, Mahakimu, Watenda'."Wtumishi wote wa Mahakama ya Tanzania,

Mawakili wa Serikali na wa Kuii nea pamoja na wadau wote wa Mahakama kwa
=

utendaji kazi na ushirikia % idha, nawapongeza sana Mhe. Spika, Naibu Spika,

kutekeleza vye@ 'iu wa Mhimili wa Bunge katika Kutunga Sheria, kuisimamia na

kuishauri

o

Kwa mwaka huu wa 2023, Wiki na Siku ya Sheria vinaongozwa na Kauli Mbiu

\z\isemayo:



“Umuhimu wa Utatuzi wa Migogoro kwa njia ya Usuluhishi katika Kukuza

Uchumi Endelevu: Wajibu wa Mahakama na Wadau”. \\/\
Mheshimiwa Rais; \%E

Sisi sote tunajua na tu mashahidi kwamba Serikali unayoiongo {@émiria
kuona migogoro inayojitokeza nchini inatatuliwa kwa njia zitakazo{%sz ha wadau

kumaliza tofauti zao mapema na hivyo kujikita katika uzalishaﬁ%&a i migogoro si tu

kwamba inatumia gharama kubwa katika utatuzi, bali, _i mitaji ya uwekezaiji
kukaa bila uzalishaji uliotarajiwa na hivyo kukwan@&mndeleo yaliyokusudiwa na
kuendeleza uadui miongoni mwao. §

yanayoendelea katika sekta mbalirﬁb nchini yakiwemo yale yanayotekelezwa kwa

Dhamira ya Serikali una%@ inatekelezwa  kupitia maboresho

viwango stahiki na Mahaka Tanzania chini ya Uongozi wa Mhe. Jaji Mkuu.

Maboresho hayo yapo @anja za sheria na rasilimali wezeshi katika maeneo ya
u

miundombinu, fedn@
Mheshimiwa% ;

,lip gongeza sana Mhe. Jaji Mkuu na Mahakama ya Tanzania kwa uchaguzi wa

a teknolojia.

li ‘Mbiu hii ambayo ndiyo imetuongoza katika maadhimisho ya Wiki ya Sheria

iyozinduliwa mnano tarehe 22/1/2023 na Makamu wa Rais wa Jamhuri wa

Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango, na yanahitimishwa leo. Ni Kauli
4



Mbiu ambayo sisi wanasheria wa Serikali na wanasheria wote nchini inatukumbusha

maelekezo uliyotoa mnamo tarehe 29/9/2022 wakati Ukizindua Chama cha Wanasheribq:\

wa Serikali Tanzania ambapo, pamoja na mambo mengine, ulielekeza k@g
nanukuu:- <<3\

“...lazima wanasheria wawe makini kusikiliza migogor w\kuhakikisha
inatatuliwa kabla ya kufikishwa mahakamani.” §

Nimefarijika kwamba, kwa wakati muafaka mae@ayc yameakisiwa vyema

na Kauli Mbiu hiyo ambayo imetuwekea msingi sisi% heria, wananchi na wadau wa

HAKI kuuanza mwaka wa kazi wa Mahak&‘a\%ﬁofn kwa kuzingatia umuhimu wa
kutatua migogoro iliyopo na itakayoji % kwa njia ya Usuluhishi katika Kukuza
Uchumi Endelevu wa Nchi yetu a &v& uhusiano wa moja kwa moja pia na uchumi
wa mtu mmoja mmoja. Hili n la msingi kwa mujibu wa Ibara ya 107A(2)(d) ya

Katiba ya Jamhuri ya@o wa Tanzania, Sura ya 2, Sheria ya Mwenendo wa
Mashauri ya Mada@ ya 33, Sheria ya Usuluhishi, Sura ya 15 kwa kutaja baadhi tu

kati ya sherii\%a wezeshi zilizopo.

% tizo wa utatuzi wa migogoro kwa njia mbadala na usikilizwaji wa mashauri
6&1@ za kimahakama kama ulivyowekewa msingi imara kwenye sheria zetu unahitaiji
% wekewa mazingira rafiki, jambo ambalo pia limekuwa likihimizwa sehemu mbalimbali

duniani. Mhe. Peter Sam Shivute, Jaji Mkuu wa Mahakama ya Namibia aliwahi kuandaa
5



wasilisho takribani miaka tisa iliyopita ambalo alilitoa katika mji wa Livingstone nchini

Zambia katika Mkutano uliowajumuisha Waheshimiwa Majaji Wakuu wa nchi za Ku5|

mwa Bara la Afrika uliofanyika kuanzia tarehe 2 hadi 3 Agosti, 2013. Akiong q&%

mada iliyokuwa na kichwa cha habari “A Quest for an Effi cient Judicial Syste %ﬁ Key

Towards Economic Development”. Katika kurasa za 1, 6, 8 na 9 Mhe. ﬁm%u Shivute

alisema, ninamnukuu:- \$

‘In any thriving society, the rule of law remaisé’\:\jey aspect to the

country’s ability to grow and develop. éﬂtlessly impartial and
independent judiciary is essential for vernance and for economic
development as the fair and prafh terpretatlon and enforcement of

economic rights will help cre@t;%lmate that is conducive to our much-

needed investment a ) h. Without a well-enforced rule of law,
investors will find it I and riskier to invest in our economies. leaving

us without the§ mic growth and development that our region needs.
... This dvirlo tion in business and investment confidence relates, at its

cog, to“several key problems which have implications for the legal

Stem, such as the prevalence of corruption and the enforcement of

:’(\ ontracts and protection of property rights ... In the Netherlands, for

R

example, the judiciary encourages reconciliation and mediation

mechanisms to _help resolve investment and commercial disagreements.
6




Foreign investors gain exponentially from the dynamic number of dispute

resolution mechanisms as arbitration, reconciliation and mediation bodies \:>

which may also provide remedies for these actors. Furthermore, the activx\&
roles of ADR bodies have shown to impact the judiciary positively a %

The lack of what may be perceived as a monopoly on conflict resolutigh by
judiciaries means that the judicial system has to compej%ﬁs: these
other bodies by maintaining and improving its own e‘@ncy to manage
cases in an appropriate manner. Hence, both th@iaw and investors
are influenced positively from the funtio ‘ﬁ%‘of ADR bodies within

countries. ... Foreign investment fundss pre uslv withheld due to a fear of

more even-handet: _-j._,‘-‘:‘ér ssing of contracts and litigation than before ... ”.

Tafsiri isi $Mwa Kiswabhili ni kwamba, ninanukuu:
“Katik?:vfg\yoyote inayostawi, utawala wa sheria unabaki kuwa nguzo

i kukua na kuendelea kwa Taifa. Mahakama huru na thabiti ni

_@uhimu katika utawala bora na maendeleo ya kiuchumi, kwani tafsiri adili

W na kwa wakati pamoja na utekelezaji wa haki za kiuchumi vitasaidia

kujenga mazingira stahiki yanayohitajika sana katika uwekezaii na ukuaii

7



wa uchumi wetu. Bila kuwa na utawala thabiti wa sheria, wawekezaji

wataona vigumu na hatarishi kuwekeza katika chumi zetu na hivyo kubaki \\/\

pasipo ukuaji wa uchumi na maendeleo ambayo kanda yetu inauhitaii. .. %_
Kudorora katika kuaminika kwenye biashara na uwekezaji kunah -§i%\
kwa sehemu kubwa na matatizo ya msingi yanayoathiri fu%'a wa
kisheria, kama vile, uwepo wa vitendo vya rushwa n éxkaji wa

mikataba pamoja na kutoheshimu haki za kumilik%jjc). Uholanzi kwa
h

usuluhishi katika

mfano, Mahakama inahimiza taratibu za upatanjsk

kusaidia utatuzi wa migogoro pale -e kutoelewana katika

pia kutoa nafuu stahgkgﬂi‘\:j\ adaawa. Vile vile, uwepo wa vyombo vya
usuluhishi, upat@ majadiliano katika utatuzi wa migogoro umekuwa

na hamasa anya kwa Mahakama pia. Kutokuwepo kwa kile
N

kinac@*kutafsiriwa kama hodhi ya Mahakama katika utatuzi wa
migogaro kunamaanisha Mahakama itapaswa kushindana na vyombo

XBJ o vingine kwa kudumisha na kuboresha ufanisi wake yenyewe katika

{‘f}&- kushughulikia mashauri kwa namna bora. Hivyo, Mahakama na

\%‘ wawekezaji wanapata hamasa kwa mtazamo chanya kutokana na




utendaji mzuri wa utatuzi wa migogoro kwa njia ya usuluhishi na

upatanishi ndani ya nchi... Fedha za wawekezaji ambazo awali zilikuwa

zimezuiliwa kwa hofu ya tabia ya utendaji wa polepole na wa uonevu wg%

kimahakama, kwa sasa zitaweza kutoka kwa uhuru zaidi .... kwanf |i

hakikisho tena kuwa, uhuru na utendaji kazi bora wa

vitaendelea kudhibiti rushwa Serikalini, kudumisha utaw

kuhakikisha utekelezaji wa haraka wa mikataba na utatuzi wa haraka wa

migogoro tofauti na ilivyokuwa kabla. ...” \sg
Mheshimiwa Rais; S

Kwa bahati nzuri, wakati mataifa Qr, ndelea ulimwenguni yakiwa na

mwelekeo huo hapo juu, Mahakae%

inajitanabaisha vizuri kupitia Mga kakati wake wa mwaka 2020/21 hadi

anzania kwa upande wake, tayari

2024/25 katika kuhakikis

Mhimili huo unatekeleza wajibu wake kwa
namna itakayosuku ~ na kuimarisha biashara na uwekezaji nchini. Kwa
mfano, katika n&tangulizi lililotolewa na Mhe. Profesa lbrahim Hamis
Juma, Jaji I\méq a Tanzania katika Mpango Mkakati huo amebainisha kuwa,
nina %§\

K\ %...The modernisation of the Judiciary and the entire legal sector, builds a

% foundation to sustain peace, stability and unity that is conducive for trade,

business and investments which will enable Tanzania to create

9




employment and propel the economy into middle-income status and

beyond.....".

Tafsiri isiyo rasmi kwa Kiswahili ni kwamba: Q\t
f

“Maboresho ya Mahakama na sekta nzima ya sheria ya@%ﬁga
msingi wa kudumisha amani, ambayo uimara wake 'wnoja ni
mazingira wezeshi kwa biashara na uwekezaji vi a&iwezesha
Tanzania kutengeneza nafasi za ajira na kigl\o}j uchumi wetu

kuelekea uchumi wa kiwango cha kati na @\ B

Mheshimiwa Rais; \E

Ni dhahiri kwamba Mpango M isWwa Mahakama ya Tanzania wa Mwaka

2020/21-2024/25 na sheria zilizote _-:'_:-; na au kuboreshwa ili kuweka mazingira rafiki

kwa uwekezaji na biashara

Y
@\ Sheria ya Usuluhishi ya mwaka 2020 na Sheria ya

Uwekezaji Tanzania ya .\ c

2022 ni nyenzo muhimu katika kukua kwa uchumi wa
nchi. Ni kutokana nak ana sheria hizo wezeshi kwa mfano, kutoka mwaka 2021 hadi
Januari, 202&&{%3 la Ithibati linaloshughulikia mchakato wa kuwapata waendesha
Usuluk%%ajadiliano, Maridhiano na Upatanishi ambalo wajumbe wake ni
M&%heria Mkuu wa Serikali, Wakili Mkuu wa Serikali, Rais wa Chama cha Mawakili

A %ganyika, Rais wa Taasisi ya Wasuluhishi Tanzania na Mjumbe kutoka Baraza la

%Taifa la Ujenzi chini ya uratibu wa Wizara ya Katiba na Sheria limekwisha waidhinisha

10




jumla ya Watoa Huduma za Usuluhishi, Majadiliano, Maridhiano na Upatanishi wenye

sifa 494. Aidha, Ofisi yangu imeanzisha mchakato wa kupata watu wenye sifa n%é
kuwasilisha majina yao kwenye mabaraza ya Kimataifa ya utatuzi wa migo

kiuwekezaji na itakamilisha mchakato huu kwa kushirikiana na wadau woteq%h

Mheshimiwa Rais; &\

Nikiwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali na W '@amba Moja nawiwa
kukushukuru sana kwa utayari wako wa kuona Wi a@w atiba na Sheria inapata
Jengo kwa matumizi ya Kituo cha Usuluhishi %ia. Nayakumbuka maelekezo
uliyoyatoa kwa Wizara kuhusiana na jam M wakati wa uzinduzi wa Chama cha

Mawakili wa Serikali mnamo tarehe ,29/0€/2022. Jopo la Ithibati ninaloliongoza lina

Imani kuwa kuanzishwa kwa Kitu aUsuluhishi Tanzania kushughulikia migogoro ya

kibiashara na uwekezaji kut % ukurasa mpya hivyo kuwawezesha wadaawa wenye

migogoro na wanasgeL@uweza kushughulikia migogoro yao na kuimaliza pasipo

kulazimika kwenda kwehye mabaraza ya nje.

Pa ﬁwa kuwapata waendesha Usuluhishi, Majadiliano, Maridhiano na
Up@ 494 nje ya maafisa wapatanishi ambao ni Waheshimiwa Mahakimu na
ji na wengine wachache waliopo kwa mujibu wa sheria bado idadi iliyopo ni ndogo

\z\ukilinganisha na mabhitaji halisi ya nchi. Uhalisia uliopo leo ni kwamba ukiondoa
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migogoro yenye asili ya madai iliyopo kwenye Mabaraza ya Ardhi na Nyumba na
Mahakama za Mwanzo yapo zaidi ya mashauri 15,000 ya madai ya aina mbalimbaﬁ\\’\
ambayo hayajaisha katika Mahakama za Mahakimu na zile za juu yake. Hi

mazingira haya naamini wakati umewadia wa kuboresha tena Sheria ya Mwe o wa
Madai, Sura ya 33 ili shauri la madai lipate sifa ya kusajiliwa mahaka&?@dapo kuna

uthibitisho kwamba limepitia kwanza kwenye hatua ya usuluhish@

Mheshimiwa Rais; \bQ

Ofisi yangu na Ofisi ya Wakili Mkuu wa Seri \ilu;%aendelea kusimamia vyema
kwa niaba ya Serikali matakwa ya kisheria ya ki a migogoro kwa njia ya usuluhishi.
Nitaendelea kusimamia kwa karibu ma@ uliyoyatoa tarehe 29/9/2022 kufuatia
maelekezo ya awali niliyotoa mrr@gb tarehe 30/03/2022 kwa Watendaji Wakuu
Serikalini kuwataka pamoja %bo mengine kutoa kipaumbele cha kumaliza
migogoro kwa njia ya $ 0. Maelekezo hayo ambayo pia walipelekewa na Mhe.

0

Katibu Mkuu Kiong tarehe 25/08/2022 tutaendelea kuyasimamia ipasavyo.

N|tum‘iex?\t hii pia kuwakumbusha watendaji Serikalini kuzingatia maelekezo
hayo @G Aidha, nitoe rai kwa Waheshimiwa Majaji na Mahakimu kuwa tayari
ké*' ha Ofisini kwangu kwenye Dawati linaloshughulika na utendaji kazi wa

wakili wa Serikali kuhusu wakili yeyote wa Serikali ambaye kwa namna yoyote

atathibitika kudhoofisha jitihada za Serikali na Mahakama za kutumia njia za usuluhishi
12




katika kutatua migogoro ili kuiishi kwa vitendo Kauli mbiu ya Siku ya Sheria Nchini kwa

mwaka huu wa 2023.
Mheshimiwa Rais;

Kwa kuhitimisha, nichukue fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa kupata
nafasi ya kutoa salamu pamoja na hotuba yangu katika maadhimisho haya
yanayoashiria ufunguzi wa shughuli za Mahakama hapa nchini. Aidha, kwa kuwa leo ni
mara ya kwanza kukutana katika hadhara kubwa kwa mwaka huu, naomba nichukue

fursa hii kuwatakia Watanzania na wadau wetu heri na fanaka kwa mwaka 2023.

Ninawashukuru kwa kunisikiliza. JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA. ..
L}

L

Jaji Mz
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